Thailand Web Stat Truehits.net
аёаёІаёўа№ЂаёаёЈаёа№Ђаёаёа№ЂаёЄаёаёўаёаёЎаёаёаёЄаёаё

ช่วยจัดชุดกับ Front Alpine 121E หน่อยครับ + คำถาม Subwoofer vs Bassbox

ออฟไลน์ fon589

• *
  • 1
  • 0
พอดีตอนนี้ได้ Front ถูกใจมาแล้วครับคือ Alpine CDE-121E กับ Nissan Navara 4 ประตู

แต่พอดีตอนนี้ผมไปหาข้อมูลมาและสับสนอยู่หลายด้านเหมือนกันเป็นข้อๆดังนี้

1) พอดีผมไปถามช่างร้านนึงบอกว่า Alpine CDE-121E ไม่สามารถต่อ Amp โดยตรงได้หรือ ต้องผ่านตัวแปลง?? แต่ Pioneer 4450BT ทำได้??
เห็นพี่ผมบอกว่าไม่เกี่ยวเลย ต่อได้โดยตรง เพราะมันก็มี Preout 1 ช่องอยู่แล้ว ยังไงก็ต่อได้โดย Front -> Amp -> Subwoofer ..... อย่างไหนถูกกันครับ

2) คือตอนนี้ มี 2 ตัวเลือกหน่ะครับ ระหว่าง Bassbox กับ Sufwoofer

- ทางร้านแนะนำ Bassbox + ลำโพงคู่หน้า+หลังดีๆซักคู่ ในงบประมาณที่จำกัด  เห็นบอกว่าเสียงดีใช้ได้เลย ตึ๊บในระดับหนึ่งถ้าฟังอยู่ในรถไม่ได้ไปเปิดอวดใคร  แต่ถ้าเปิดดังๆเสียงกลางแหลมจะหายโดนกลบหมด ??

- พี่ผมเค้าแนะนำให้แยกไปเลย ลำโพงคู่หน้า + Amp + Sufwoofer + ตีตู้ (ลำโพงคู่หลังไม่เอา)  ซึ่งดูๆแล้วงบเยอะอยู่หน่ะครับยังไม่รวมค่าติดตั้ง+ตีตู้เลย

เพราะหลักๆแล้วผมไม่เคยฟัง Bassbox หน่ะครับว่าเป็นยังไง เห็นพี่ผมว่าเสียงมันไม่สังเคราะห์ดีเท่า Sufwoofer จริงๆ และเบส นุ่มลึก ดีกว่าเมื่อเปิดดัง หน่ะครับ  เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าเลือกแบบไหนดี ??

3. Sub 8" กับ 10" มีความต่างกันมากไหมครับ นอกจากใหญ่กว่า ?

4. แล้วแบบ บาซูก้า เป็นยังไงครับ? ดีกว่า Bassbox รึเปล่า? เห็นว่าได้แค่ดัง แต่รายละเอียดหาย??

5. แนะนำ Amp 2 หรือ 4 Chanel ดีๆซักตัวครับ กะเอาไว้ต่อ Sufwoofer โดยตรงอย่างเดียวแบบ Mono งบ 3,500-4,000 บ.

6. อยากทราบแนวเสียงลำโพง "Digital Research AS650" โอไหมครับ หรือมีตัวไหนแนะนำบ้างดี

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ  เดี๋ยวคิดอะไรจะออกจะโพสถามใหม่ ^^"