Thailand Web Stat Truehits.net
аёаёІаёўа№ЂаёаёЈаёа№Ђаёаёа№ЂаёЄаёаёўаёаёЎаёаёаёЄаёаё

ตู้ซับเบส

ออฟไลน์ d"d

• *
  • 12
  • 0
ตู้ซับเบส
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 02:01:31 PM »
ผมอยากรู้เรื่องตู้ซับเบสอะคับ..ในแต่ละร้านมันแตกต่างกันมากมั๊ยคับในด้านของเสียงอะคับ..  ???

ออฟไลน์ mr.pat

• *
  • 34
  • 0
ตู้ซับเบส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 06:55:20 PM »
แต่ ละ ร้านเสียงไม่เหมือนกันครับ แล้วแต่ เขาจะเอาลำโพงตัวไหนมาคำนวน ถ้าเราเอาลำโพงที่ ตรงกับเขาคำนวนไว้ ก็ ok ถ้าไม่ก็หากันไป จนกว่าจะเจอ ยิ่งถ้าเจอ ร้านที่ให้ ลูกน้องทำ เถ้าแก่ เก็บตังค์ แล้วก็มีเฮ มันต้องเจอแบบ หิ้วของมาเราติดตั้งให้ ล่ะก็จะดีมากครับ
พัฒนา AUDIO รับ ติดตั้งเครื่องเสียง รถยนต์ ซ่อม เพาเวอร์รถยนต์ CLASS D  รับประกอบเครื่องเสียง วัตต์สูง 37/ม.7 ซอย วัดทิพพาวาส แขวง ลำประทิว เขต ลาดกระบัง กทม โทร 0860426746 mail pattanasak0033@hotmail.com

ตู้ซับเบส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 10:31:05 PM »
ถ้าเราจะตีตู้สมควรจะเอาดอกลำโพงไปให้ช่างเขาดูด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ acare

• *
  • 37
  • 0
ตู้ซับเบส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:15:26 AM »
ผมอยากรู้เรื่องตู้ซับเบสอะคับ..ในแต่ละร้านมันแตกต่างกันมากมั๊ยคับในด้านของเสียงอะคับ..  ???

ต่างกันแน่นอน ขึ้นอยู่กับปริมาตรของตู้เป็นหลักและสุดท้ายที่การจูนเสียง

ก่อนจะเอาลำโพงไปให้ร้านดู ต้องตรวจสอบร้านด้วยว่า สามารถวัดค่าพารามิเตอร์ให้เราได้หรือไม่
ถ้าไม่ได้ก็ต้องหาเอง,ร้านคำนวณตู้ให้เราได้หรือไม่ (ทำได้จริงหรือเปล่า ) ถ้าทำได้ต้องบอกได้
ว่าความถี่ตู้เท่าไร ส่วนใหญ่จะใช้โปรแกรมคำนวณ ขอดูโปรแกรมที่เขาคำนวณให้เรา

ถ้าหาค่าพารามิเตอร์ให้เราไม่ได้ ก็ต้องหาให้กับเขาและกำหนดปริมาตรให้เขาทำตามที่เรากำหนดครับ
ไม่งั้นก็จะเจอกับปริมาตรที่ไม่เหมาะสม ทำให้ลำโพงทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ

ตู้ซับเบส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:11:30 PM »
ขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยครับ